Bằng lái xe ô tô quá hạn bị phạt bao nhiêu

Bằng lái xe ô tô quá hạn bị phạt bao nhiêu

Chẳng may vào một ngày đẹp trời, bỗng nhiên bạn bỏ bằng lái xe ô tô ra ngắm và….Trời ơi! giấy phép lái xe đã hết hạn từ bao giờ rồi? Bạn băn khoăn không biết nếu bây giờ điều khiển xe ô tô mà bằng lái xe hết hạn này sẽ ra sao? Trong bài viết này, Bạn hãy cùng chúng tôi tìm hiểu nhé.

Bằng lái xe ô tô quá hạn bị phạt bao nhiêu

1. Quy định xử phạt hiện nay nếu Bằng lái xe ô tô quá hạn:

  • Theo quy định mới nhất tại mục 4 – điều 21- khoản 4c của nghị định 46/2016/ND-CP thì : Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi vi phạm mà người Điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.
  • Theo quy định mới nhất tại mục 4 – điều 21- khoản 7a của nghị định 46/2016/ND-CP thì : Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người Điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm hành vi Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang Điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 (sáu) tháng trở lên.
  • Theo quy định tại điều 30 – khoản 4đ của nghị định 46/2016/ND-CP thì : Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ Điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ Điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người Điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

2. Bằng quá hạn bao lâu mới bị xử phạt :

nếu các bạn đã đọc nội dung thứ nhất mà tôi đã nêu thì chỉ cần bằng lái xe của bạn quá hạn (kể cả là 1 ngày) là đã bị phạt rồi. Có 2 mốc xử phạt đó là :

  • Bằng quá hạn dưới 6 tháng (400.000 đến 600.000)
  • Bằng quá hạn trên 6 tháng (4triệu đến 6 triệu)

3. Tôi phải làm gì khi bằng đã hết hạn :

Khi bằng lái xe của bạn đã hết hạn thì việc bạn cần làm bây giờ sẽ là làm hồ sơ để xin cấp lại bằng lái xe hết hạn. Tuy nhiên, chúng ta sẽ xem quy định về cấp lại giấy phép lái xe đã hết hạn như thế nào nhé:

  • Nếu giấy phép lái xe ô tô hết hạn dưới 3 tháng :

Theo quy định tại khoản 2 Điều 49 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT: “Người có giấy phép lái xe còn thời hạn hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng, kể từ ngày hết hạn, người có giấy phép lái xe bị hỏng, nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng được xét đổi giấy phép lái xe”.

Như vậy trong trường hợp này bạn chỉ cần làm thủ tục là được cấp lại mà không phải thi lại.

  • Nếu giấy phép lái xe ô tô hết hạn trên 3 tháng :

Trường hợp giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên sẽ áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 48 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015. Nội dung cụ thể như sau :

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

  • Hồ sơ xin cấp lại bằng lái xe gồm những gì:

Với nội dung này các bạn có thể tham khảo các bài viết sau đây :

Thủ tục quá hạn bằng lái xe hạng B2
Thủ tục quá hạn bằng lái xe hạng C

Từ khóa :

 

Bình luận :